Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa - Ra'ayoyi Na Musamman

Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa

Game da Damuwa da Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa

juyayi sigar motsin rai halin da m yanayin ciki hargitsi, tare da halayen juyayi kamar su juya da baya, somatic gunaguni, Da kuma rumfarwa. Ya haɗa da abubuwan jin daɗin jin daɗi na tsoro tsammani abubuwan da suka faru.

Damuwa shine rashin damuwa da damuwa, yawanci ana ɗaukarsa kuma ba a jujjuya shi azaman wuce gona da iri zuwa halin da ake ciki kawai wanda ake ganin yana da haɗari. Yawancin lokaci yana tare da tashin hankali na muscular, rashin kwanciyar hankali, gajiya, rashin samun numfashin mutum, matsewa a yankin ciki, da matsaloli a maida hankali. Damuwa tana da alaƙa da juna tsoro, wanda yake amsawa ne ga ainihin ko kuma ake jinsa nan da nan barazana; tashin hankali ya haɗa da tsammanin barazanar nan gaba gami da tsoro. Mutanen da ke fuskantar damuwa na iya ficewa daga yanayin da ya haifar da damuwa a baya.

Kodayake ana iya ɗaukar damuwa azaman martani na ɗan adam, lokacin da wuce kima ko jurewa fiye da lokacin da ya dace na ci gaba ana iya gano shi azaman tashin hankali damuwa. Akwai nau'ikan rikice -rikice masu yawa (kamar Cutar Damuwa ta gama -gari da Ciwon Tsanani) tare da takamaiman ma'anar asibiti. Wani ɓangare na ma'anar rikicewar damuwa, wanda ke bambanta shi daga damuwa ta yau da kullun, shine cewa yana da ɗorewa, yawanci yana ɗaukar watanni 6 ko sama da haka, kodayake ana nufin ma'aunin tsawon lokaci a matsayin jagora na gaba ɗaya tare da ba da izini ga wani matakin sassauci kuma yana wani lokacin na gajarta tsawon lokaci a cikin yara.

Damuwa da tsoro

An bambanta damuwa daga tsoro, wanda shine amsar fahimi da tausaya mai dacewa ga barazanar da ake gani. Damuwa tana da alaƙa da takamaiman halaye na yaki-ko-jirgin sama na martani, hali na kariya ko tserewa. Yana faruwa a cikin yanayi kawai ana ɗauka azaman wanda ba a iya sarrafawa ko kuma ba za a iya gujewa ba, amma ba a zahiri ba. 

David Barlow ya baiyana damuwa a matsayin “yanayin yanayi na gaba wanda ba a shirye yake ba ko kuma shirye-shiryen yin ƙoƙari jimre tare da munanan abubuwan da ke faruwa, ”kuma cewa rarrabuwa ce tsakanin haɗarin gaba da na yanzu wanda ke raba damuwa da tsoro. Wani bayanin damuwa shine azaba, tsoro, tsoro, ko ma firgita. Cikin ilimin halin kirki mai kyau, damuwa an bayyana shi a matsayin yanayin tunanin mutum wanda ya samo asali daga ƙalubale mai wahala wanda batun bai isa ba farawa basira.

Ana iya rarrabe tsoro da damuwa cikin yankuna huɗu: (1) tsawon lokacin gogewar motsin rai, (2) mayar da hankali na ɗan lokaci, (3) takamaiman barazanar, da (4) jagora mai motsawa. Tsoro na ɗan gajeren lokaci ne, mai da hankali a yanzu, yana fuskantar wata barazana, kuma yana sauƙaƙe tserewa daga barazana; damuwa, a gefe guda, yana yin aiki na dogon lokaci, mai mai da hankali a nan gaba, yana mai da hankali sosai ga barazanar yaɗuwa, da haɓaka taka tsantsan yayin fuskantar barazanar mai yuwuwa kuma yana yin katsalandan tare da magance jimrewa.

Joseph E. LeDoux da kuma Lisa Feldman Barrett Dukansu sun nemi su rarrabe martanin barazanar kai tsaye daga ƙarin aiki mai ma'anar fahimta tsakanin damuwa.

Alamun

Ana iya fuskantar tashin hankali tare da alamu na yau da kullun, masu fitar da kullun waɗanda ke rage ingancin rayuwa, wanda aka sani da damuwa (ko na gabaɗaya) damuwa, ko ana iya fuskantar ta a cikin gajeriyar kewayar damuwa, damuwa. tashin hankali, wanda aka sani da matsananciyar damuwa. Alamomin tashin hankali na iya kasancewa a lamba, ƙarfi, da kuma mita, gwargwadon mutum. Duk da yake kusan kowa ya ɗanɗana damuwa a wani lokaci a rayuwarsu, yawancinsu ba sa samun matsaloli na dogon lokaci tare da damuwa.

Damuwa na iya haifar da alamun tabin hankali da ilimin halayyar mutum.

Hadarin damuwa da ke haifar da bacin rai na iya haifar da cutar da mutum, wanda shine dalilin da yasa ake samun layin dogon kashe-kashen awa 24 na kashe kansa.

Illolin ɗabi'a na damuwa na iya haɗawa da janyewa daga yanayin da ya haifar da damuwa ko rashin jin daɗi a baya. Sauran tasirin na iya haɗawa da canje -canje a yanayin bacci, canjin halaye, haɓaka ko raguwa a cikin cin abinci, da ƙara tashin hankali na motsi (kamar bugun ƙafa).

Tasirin motsin rai na damuwa na iya haɗawa da “jin tsoro ko fargaba, damuwa mai da hankali, jin tashin hankali ko tsalle, tsinkayar mafi munin, haushi, rashin nutsuwa, kallo (da jira) ga alamun (da faruwar) haɗarin, da, jin kamar tunanin ku. babu komai ”kazalika da“ mafarki mai ban tsoro/mummunan mafarki, damuwa game da abubuwan jin daɗi, zuwa vu, jijiya a cikin hankalin ku, da jin kamar komai yana da ban tsoro. ” Yana iya haɗawa da gogewa mara ma'ana da jin rashin taimako.

Illolin da ke tattare da tashin hankali na iya haɗawa da tunani game da haɗarin da ake zargi, kamar tsoron mutuwa: “Kuna iya… jin tsoron cewa ciwon kirji ya kasance bugun zuciya mai kisa ko kuma harbin kan da ke kan ku sakamakon tumor ko aneurysm. Kuna jin matsanancin tsoro lokacin da kuke tunanin mutuwa, ko kuma kuna iya tunanin sa fiye da yadda aka saba, ko kuma ba za ku iya fitar da shi daga cikin hankalin ku ba. ”

Alamar cututtukan jiki na damuwa na iya haɗawa da:

iri

Akwai nau'ikan damuwa. Ya kasance damuwa na iya faruwa lokacin da mutum ya fuskanta tsoro, wani rikicin tabbas, ko nihilistic ji. Mutane kuma suna iya fuskanta lissafin damuwasomatic tashin hankalimataki tsoro, ko gwada damuwaRa'ayin jama'a yana nufin tsoron kin amincewa da mummunan kimar ta wasu mutane.

Ya kasance

Masanin Falsafa Søren Kierkegaard, a Tunanin Damuwa (1844), ya bayyana damuwa ko fargaba da ke da alaƙa da “dizziness of freedom” kuma ya ba da shawarar yuwuwar tabbataccen ƙudurin damuwa ta hanyar motsa jiki na alhakin alhakin da zaɓin. Cikin Art da Artist (1932), masanin ilimin halin ɗan adam Matsayin Otto ya rubuta cewa ciwon zuciya na haihuwa shine farkon alamar ɗan adam na damuwa mai wanzuwa kuma ya ƙunshi fargabar mutum ɗaya-da sha'awar-rabuwa, rarrabewa, da rarrabewa.

The mai ilimin tauhidi Paul Tillich halin damuwa na rayuwa kamar “yanayin da a kasancewa yana sane da yuwuwar rashin kasancewarsa ”kuma ya lissafa rukunoni guda uku don rashin jin daɗi da haifar da damuwa: ontic (ƙaddara da mutuwa), halin kirki (laifi da hukunci), da ruhaniya (fanko kuma rashin ma'ana).

A cewar Tillich, na ƙarshe daga cikin waɗannan nau'ikan damuwa guda uku, watau tashin hankali na ruhaniya, ya fi yawa a wannan zamani yayin da sauran suka fi yawa a lokutan baya. Tillich yayi jayayya cewa wannan damuwa na iya zama yarda a matsayin wani bangare na yanayin ɗan adam ko za a iya tsayayya da shi amma tare da mummunan sakamako. A cikin yanayin rashin lafiyar sa, damuwa ta ruhaniya na iya “fitar da mutum zuwa ga ƙirƙirar tabbatacce a cikin tsarin ma’anar da ke tallafawa. al'ada da kuma dalĩli”Duk da cewa irin wannan“ tabbataccen tabbaci ba a gina shi akan dutsen gaskiyar".

Bisa lafazin Viktor frankl, Marubucin Bincike na Mutum don Ma'ana, lokacin da mutum yake fuskantar matsanancin haɗari na mutum, mafi mahimmancin duk abubuwan da mutane ke so shine a ma'anar rayuwa don yaƙar “ɓacin rai” yayin da mutuwa ta kusa.

Dangane da tushen barazanar, akidar psychoanalytic ta bambanta nau'ikan damuwa:

  • idon basira
  • jijiya
  • halin kirki

Gwaji da aiki

Bisa lafazin Dokar Yerkes-Dodson, ingantaccen matakin tashin hankali wajibi ne don mafi kyawun kammala aiki kamar jarrabawa, aiki, ko taron gasa. Koyaya, lokacin da damuwa ko matakin motsa jiki ya wuce mafi kyau, sakamakon shine raguwa cikin aiki.

Matsalar jarabawar ita ce damuwa, tsoro, ko fargaba da ɗaliban da ke da tsoron yin rashin gwaji. Daliban da suke da tashin hankali na gwaji na iya fuskantar kowane ɗayan masu zuwa: ƙungiyar maki tare da darajar mutum; tsoron kunya daga malami; tsoron rarrabawa daga iyaye ko abokai; matsi na lokaci; ko jin rashin asara. Haya, amai, ciwon kai, bugun zuciya, tashin zuciya, fid da hankali, kukan da ba a iya sarrafawa ko dariya da bushewa akan tebur duk sun zama ruwan dare. Saboda jarabawar damuwa tana tafe tsoron mummunan kimantawa, akwai muhawara game da ko damuwar gwaji ita kanta cuta ce ta tashin hankali na musamman ko kuma takamaiman nau'in zamantakewa ce phobia. DSM-IV tana rarrabe damuwar gwaji azaman nau'in phobia na zamantakewa.

Yayin da kalmar "damuwa ta gwaji" tana nufin musamman ga ɗalibai, yawancin ma'aikata suna raba irin wannan gogewa dangane da aikinsu ko sana'arsu. Tsoron kasawa a wani aiki da kuma ƙididdige ƙima don gazawar na iya samun irin wannan mummunan tasiri akan babba. Gudanar da damuwa na gwaji yana mai da hankali kan samun shakatawa da haɓaka hanyoyin sarrafa damuwa. (Kyauta Ga Masu Damuwa)

Baƙon abu, zamantakewa, da damuwa tsakanin jama'a

'Yan Adam gaba ɗaya suna buƙatar yarda da zamantakewa kuma saboda haka wani lokacin suna jin tsoron ƙin wasu. Jin tsoron yanke hukunci ta wasu na iya haifar da damuwa a cikin yanayin zamantakewa.

Damuwa yayin mu'amala tsakanin jama'a, musamman tsakanin baƙo, ya zama ruwan dare tsakanin matasa. Yana iya ci gaba zuwa girma kuma ya zama tashin hankali na zamantakewa ko phobia ta zamantakewa. "Baƙon damuwa”A cikin ƙananan yara ba a ɗaukar phobia. A cikin manya, tsoran tsoron wasu mutane ba mataki ne na ci gaba ba; ana kiranta zamantakewar al'umma. A cewar Cutting, hotunan batsa na jama'a ba sa tsoron taron amma gaskiyar cewa ana iya yanke musu hukunci mara kyau.

Ra'ayin jama'a dabam dabam a cikin digiri da tsananin. Ga wasu mutane, ana nuna shi ta hanyar fuskantar rashin jin daɗi ko rashin jin daɗi yayin saduwa ta jiki (misali rungumar hannu, girgiza hannu, da sauransu), yayin da a wasu halayen zai iya haifar da tsoron yin hulɗa tare da mutanen da ba a san su baki ɗaya ba. Waɗanda ke fama da wannan yanayin na iya ƙuntata hanyoyin rayuwarsu don ɗaukar damuwa, da rage hulɗa tsakanin jama'a a duk lokacin da ya yiwu. Har ila yau, damuwar zamantakewa na haifar da babban yanayin wasu rikicewar halayen mutum, gami da m hali na cuta.

Har mutum yana tsoron haɗuwar haɗuwa da wasu mutane waɗanda ba a san su ba, wasu mutane na iya fuskantar damuwa musamman yayin hulɗa tare da mambobi, ko kuma mutanen da ke da haɗin membobin ƙungiyoyi daban-daban (watau, ta hanyar launin fata, kabila, aji, jinsi, da sauransu). Ya danganta da yanayin dangantakar magabata, wayewar kai, da kuma abubuwan da suka faru, saduwa tsakanin mutane na iya zama mai wahala kuma hakan zai haifar da jin damuwa. Wannan fargaba ko tsoron haɗuwa da membobin kungiya yawanci ana kiranta damuwa ta tsaka-tsaki ko damuwa tsakanin al'ummomi.

Kamar yadda lamarin yake tare da mafi yawan siffofin zamantakewar al'umma, tashin hankali tsakanin ƙungiyoyi yana da halaye, fahimi, da tasirin tasiri. Misali, ƙaruwa a cikin tsarin dabaru da sauƙaƙe sarrafa bayanai na iya faruwa lokacin da damuwa ta yi yawa. Tabbas, irin wannan yayi daidai da aikin da ke da alaƙa akan nuna kulawa a cikin ƙwaƙwalwar ajiya. Bugu da ƙari bincike na baya -bayan nan ya gano cewa ƙimantawar ƙabilanci a sarari (watau halayen son zuciya na atomatik) na iya haɓaka yayin hulɗar ƙungiyoyi. An kwatanta abubuwan da ba su dace ba wajen samar da tsammanin da ba daidai ba kawai, har ma da nisantawa, ko adawa, halaye kamar ƙiyayya. Bugu da ƙari, idan aka kwatanta da matakan tashin hankali da ƙoƙarin fahimi (misali, sarrafa ra'ayi da gabatar da kai) a cikin mahaɗan intragroup, matakan da raguwar albarkatu na iya ƙaruwa a cikin yanayin ƙungiyar.

Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa
Zane mai taken juyayi, 1894, da Edvard Munch

Lokacin da ƙaunatattu ke baƙin ciki, tabbas ba sune ke neman magani ko magani ba.

Amma saboda kuna ƙaunarsu ko kula da su fiye da wasu, kuna buƙatar yin wani abu don sa su manta da damuwar su, aƙalla cikin ɗan gajeren lokaci.

Koma me yasa mutum ke cikin damuwa, tabbas suna buƙatar magani don fita daga wannan yanayin.

Kuma bayar da kyauta babbar hanya ce ta sanya su manta damuwar su. (Kyauta Ga Masu Damuwa)

Kyauta 18 ga Wanda ke da Damuwa da Damuwa

Mun kasafta kyaututtukan a ƙarƙashin kanun labarai daban-daban don ku zaɓi cikin sauƙi. (Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa)

Kyaututtukan Tausawa Ga Mutane Masu Damuwa

1. Massage Jiki ta atomatik

Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa

Matakan saurin gudu uku na wannan rigar tausa ta 3D suna ba da damar mutum ya yi amfani da madaidaicin madaidaicin matsin lamba don sauƙaƙe ciwon tsoka da raɗaɗi, ta hakan yana rage damuwa. (Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa)

2. Massalacin Rollerball

Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa

Idan danniya yana da alaƙa da aikin ofis, wannan mashin ɗin ƙwallon ƙafa yana ɗaya daga cikin mafi kyawun kyaututtukan annashuwa. (Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa)

Kyaututtukan warkar da ƙanshi ga mutanen da ke baƙin ciki

Aromatherapy ya tabbatar yana da babban tasiri ga mutanen da ke fama da damuwa ta hanyar ƙarfafa masu karɓa a cikin hanci da aika saƙon kwantar da hankali ga tsarin juyayi. (Gifts For People with Anxiety)

3. Diffuser mai maganin ƙanshi

Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa

Wannan kyauta ita ce mafi kyau ga waɗanda ke da wahalar aiki ko waɗanda ke da barcin dare don haka suna buƙatar yanayi mai lumana da kwanciyar hankali idan sun dawo gida. (Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa)

4. Abun Wuyar Diffuser

Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa

Zaɓin da ya dace shine a ba da kyauta ga uwargidan da ke cikin damuwa saboda matsalolin gida. (Kyauta Ga Masu Ciki)

5. Diffuser Candle Lamp

Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa

Yana ɗaya daga cikin kyawawan kyaututtukan taimako na danniya da za ku iya ba abokin ku mai damuwa.

Damar warkar da ita zai haifar da yanayi mai natsuwa da kwanciyar hankali a cikin ɗakinta. (Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa)

6. Mai yin Turaren Turare da hannu

Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa

Ji daɗin kallon sihiri da annashuwa na wannan mai riƙe da turaren wuta wanda zai iya cika ɗakin da ƙamshi don ƙaunatattun ku. (Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa)

Kyaututtukan Soyayya Ga Masu Damuwa

7. Boyayyen Sakon Soyayyar Abun Wuya

Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa

Neman hanya ta musamman don bayyana ƙaunarka ga wani mai damuwa? Wannan abin wuya mai sauƙi amma kyakkyawa yana ba da gaske na musamman da nishaɗi, hanya mai hankali don faɗi "Ina son ku" ga wani. (Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa)

8. Bouquet na Fuskar Gaskiya

Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa

Furanni manyan hanyoyi ne na bayyana yadda mutum yake ji. Wannan kwandon kyaututtukan damuwa yana ƙunshe da buhunan tulip na taɓawa guda 12 na gaske. (Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa)

Kyaututtukan Tafiya Don Budurwar da ta Damu

9. Jakunkunan Tafiya

Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa

Yawancin lokaci, canza yanayin ku zai taimaka muku kawar da damuwa.

To yaya batun ba wa wanda ya raunana kyautar da za ta ƙarfafa su su yi tafiya? (Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa)

10. Bargon Waje

Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa

Mutumin da ke cikin damuwa ya kamata a ƙarfafa shi ya fita ya yi cuɗanya da wasu don manta damuwar su.

Me zai iya zama mafi kyawun kyauta ban da abin da ke motsa shi ya fita? Yi oda yanzu don saurayin da ya ɓata. (Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa)

Kyaututtukan Adon Ga Wani Mai Tashin Hankali

Abubuwan kayan ado sune kyakkyawan zaɓi idan aka zo ga kyaututtuka ga mutanen da ke da damuwa. Da ke ƙasa akwai jerin irin waɗannan kyaututtuka (Kyauta Ga Mutane Masu Tashin hankali)

11. Itacen Fure na Sihiri

Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa

Yanayin mai baƙin ciki zai canza da zaran ta ga lu'ulu'u masu launi na farko na wannan itacen. (Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa)

12. Fitilar waje ta LED

Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa

Wannan samfur mai ban mamaki yana ba da mafarki na ainihin harshen wuta ba tare da wata haɗari ba. (Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa)

Kyaututtukan Tufafi Ga Masu Damuwa

Kyautar sutura koyaushe tana da ƙima ta musamman saboda tana kasancewa kusa da jikin ku sabanin sauran kyaututtukan da ke kan tebur kuma ba a nuna su sosai. (Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa)

13. T-Shirts masu buga Motsa jiki

Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa

Babu abin da zai iya ta'azantar da ku fiye da sadaukar da kanku ga Ubangijinku ko abin da ake kira babban ikonku.

T-shirt tare da kalmomin da ke da alaƙa na iya zama kyauta mai ban sha'awa gare shi. (Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa)

Wasu Kyaututtuka Masu Rage Damuwa

14. Yoga ko Acupressure Mat

Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa

Kyauta ga maza masu damuwa na iya zama wani abu da ya haɗa shi da wasu ayyukan jiki ko na motsa jiki.

A saboda wannan dalili, yoga ko tabarma na acupuncture na iya zama kyautar da aka fi so. (Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa)

15. Littafin launi ko Bin -sawu

Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa

Littafin canza launi na iya zama kyakkyawar kyauta ga masu fama da damuwa.

Bai kamata a ɗauki littafin canza launi azaman aiki ga yara kawai ba. Maimakon haka, irin waɗannan littattafai kayan aiki ne da yawa ga wanda yake baƙin ciki. (Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa)

16. Mai ciyar da tsuntsaye

Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa

Kamar yadda aka ambata a baya, mafi kusa da ku ga yanayi, ƙaramar damar da kuke da ita ta samun baƙin ciki. Menene zai kasance mafi kyawun haɗi tare da yanayi ban da dangantaka da tsuntsaye? (Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa)

17. Wasan Al'ajabi

Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa

Wannan kayan haɗi na kayan ado na gida wanda aka yi wahayi zuwa ɗaya daga cikin ingantattun kyaututtuka ga maza masu damuwa, godiya ga ƙirar geometric da launi. (Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa)

18. Abun Wuya na Abota don Karen ku da Ku

Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa

Bincike na baya -bayan nan ya nuna cewa yin dabbar dabbobi kamar karnuka na kara garkuwar jikin mutum. Wannan abun wuya wata hanya ce ta musamman don bayyana soyayyar mutum ga dabbar sa. (Kyauta Ga Mutane Masu Damuwa)

Kammalawa

Don haka, abin da ke sama cikakkiyar amsa ce ga tambayar ku kan yadda ake taimaka wa mutane masu damuwa.

Bugu da ƙari ga abin da ke sama, idan kuna da aboki mai zurfin tunani, kyauta ga masu yawo na iya taimakawa.

Kyauta ga wanda ke fama da matsalar tashin hankali na iya aiki da yawa fiye da yadda muke zato.

Kyaututtuka suna gudanar da isar da maganganun da kalmomi kadai ba za su iya ba. Yana nuna yadda mai tawayar yake nufin ku, kuma wani lokacin shine ainihin abin da suke buƙata.

Ta hanyar ba da kyaututtuka, kuna barin ƙaƙƙarfan ra'ayi ga ƙaunatattunku waɗanda, da zarar sun warke, ba za su taɓa mantawa da ku ba.

Kar a manta yin tsokaci tare da wanda kuka fi so.

Hakanan, kar a manta a saka/alamar shafi kuma ziyarci namu blog don ƙarin bayani mai ban sha'awa amma asali.

Leave a Reply

Get o yanda oyna!