Abin da Ya Sa Peperomia Ya zama Cikakkar Tsirraren Gida (Nau'o'i 8 masu jan hankali da aka tattauna tare da Jagoran Girma / Kulawa)

peperomia

Komai game da mallakar lawn yana da kyau:

The mai cuta kuna amfani da shi don haɓaka kamanninsa da haɓaka ingancinsa,

The kayan aiki Kuna amfani da waɗannan hacks,

Nau'in furanni da tsire-tsire da kuke shuka a ciki.

Amma ba kowa ba ne zai iya mallakar lambu ko lambu.

Wannan shine lokacin da tsire-tsire na cikin gida suka shiga wasa kuma abin da zai iya zama mafi kyau fiye da Peperomia na gida!

Anan ga cikakken "Jagorar Shuka Peperomia" tare da umarni girma, nau'in, matsaloli da dalilin da yasa yakamata ku sami su a cikin gidajenku. (peperomia)

Menene peperomia?

peperomia
Bayanin Hotuna Flickr

Wannan nau'in tsire-tsire na PF ya kasance kusan shekaru da yawa.

Peperomia yana samun sunansa daga kamanninsa da barkono barkono.

Karamin tsiron gida ne mai kauri, ganyaye masu kauri da mai tushe. Suna cikin dangin barkono.

Sau da yawa ana kiransa tsire-tsire na roba (ko da yake duka biyun sun bambanta), waɗannan tsire-tsire ne masu ƙarancin kulawa, suna iya girma a cikin ƙaramin sarari, kuma akwai nau'ikan sama da 1,000.

Wadanda suke so su haskaka gidajensu tare da ganye suna iya shuka waɗannan tsire-tsire na ado cikin sauƙi. Sun zo da launuka masu yawa:

  • Green
  • Red
  • Silver
  • Shunayya

Gabaɗaya gajerun tsire-tsire ne kuma suna girma zuwa matsakaicin tsayi na ƙafa 1, kodayake wasu nau'ikan shuka na peperomia na iya girma har zuwa ƙafa 2.

Wasu suna girma ƙasa kamar kurangar inabi yayin da wasu ke girma a tsaye sama ko kuma suna bazuwa a gefe kuma gabaɗayan yaduwar waɗannan tsire-tsire yana kusa da inci 8-14.

An ba da halaye na gaba ɗaya na waɗannan tsire-tsire a ƙasa.

FamilyMagunguna
Tsayin al'ada1 ƙafa
ganyeSiffai daban-daban, girman inci 1-4
FlowersShuka a cikin nau'i na spikes
Rashin cikiA'a (ba cutarwa ga dabbobi)

Tare da waɗannan tsire-tsire, zaku iya sanya kowane kusurwar gidan ku da rai. Akwai nau'ikan nau'ikan nau'ikan iri; wasu na iya girma daidai a kan windowsill, wasu a wurare masu inuwa, wasu kuma a cikin terrariums.

Kafin mu tattauna umarnin girma da nau'ikan Peperomia zaku iya girma a gida, bari mu ga dalilin da yasa yakamata ku sami ɗayan a cikin gidan ku.

Me yasa Ya Zama Cikakkar Tsirrai A gare ku?

  1. Ana iya girma cikin sauƙi ba tare da wani tunani mai wahala ba. Babu ƙasa ta musamman, hasken rana ko buƙatun ruwa da ake buƙata.

Domin mai tushe da ganye na jiki na iya ɗaukar ruwa, za su iya tsira daga fari ko ma mako guda idan kun manta shayar da su.

2. Dabbobi daban-daban suna da ganye daban-daban waɗanda za'a iya girma a cikin haɗuwa don ƙirƙirar kyakkyawan wuri mai mahimmanci a cikin gida.

peperomia
Bayanin Hotuna Pinterest

Mun yi imanin cewa ganyen da suka tabbatar suna da fa'ida ta hankali yakamata su kasance a cikin gidan ku. Kuna iya haxa manyan peperomia ƙanana da manyan tukwane daban-daban.

3. Ba kamar sauran manyan shuke-shuken gida irin su Rhaphidophora, Shuka Kuɗi, Tsuntsun Aljanna, da Dabino Mai Girma ba, ba ya girma ko yaduwa, don haka ya dace da ƙananan sassa na gida.

peperomia
Bayanin Hotuna Pinterest

Ba kwa buƙatar yanke shawara ta musamman akan kusurwa a cikin falo don wannan tsiron gida. Yana iya tafiya akan teburan gefenku, ƙafafu na kusurwa ko tagogi.

  1. Tun da girmansu ya fi ƙanƙanta, zaku iya canza tukwane cikin sauƙi idan kuna son haɓakawa zuwa akwati mai launi ko tukunyar fure.
  2. Ba su da guba ga kuliyoyi da karnukan ku, suna mai da shi ɗayan tsire-tsire mafi aminci a gare ku. Wadannan dabbobin gida suna son yin ciyawa a kan tsire-tsire daban-daban, kuma jin daɗin zama marasa lahani ba ƙasa da albarka ba.
  3. Ana samun su cikin sauƙi a kowane jeri na farashi, don haka ko da kuna da ƙarancin kuɗi, ba lallai ne ku damu ba.
peperomia
Bayanin Hotuna Pinterest
  • Ana samun nau'ikan tukwane akan kaɗan kamar $5 zuwa $25.

Ba sa buƙatar magungunan kashe qwari na musamman don kawar da kwari a kowane lokaci. Ko da kayan gida za su wadatar (an tattauna a ƙasa)

Peperomia Kula | Yadda ake Shuka shi?

Duk da kasancewar tsire-tsire mai ƙarancin kulawa, wannan baya nufin yana iya girma a kowane yanayi.

Anan akwai ƙa'idodi na asali don kiyaye su yayin girma su.

1. Bukatar ruwa

peperomia
Bayanin Hotuna Pinterest

Ba sa buƙatar shayarwa akai-akai; sau ɗaya ko sau biyu a mako yana da kyau.

Dokar ita ce a jira saman 1-2 "na ƙasa don bushewa kafin a shayar da shi.

Haka kuma, kar a cika ruwa domin hakan zai sa tushen rube. 1-2" na ƙasa a ƙarƙashin saman saman ya kamata ya bushe.

Don shayar da shuka yakamata ya zama bushewar ƙasa, ba nau'in yanayi ba.

Peperomia ganye sau da yawa ya bushe ko kuma ya zama rawaya saboda yawan ruwa, kuma wannan yana faruwa sau da yawa, musamman idan akwai yara masu kula da shi: suna da laushi.

2. Haske

peperomia
Bayanin Hotuna Pinterest

Tsire-tsire na peperomia suna buƙatar matsakaici zuwa haske kai tsaye. Wuri mai kyau a gare su shine taga gabas ko yamma tana fuskantar taga, amma duk wurin da ya sami hasken safiya yana da kyau.

Hakanan za su iya yin kyau a cikin hasken wucin gadi ko yanayin inuwa, amma wannan zai haskaka ganyen kore mai haske. Hakanan suna iya yin reshe don isa isashen haske, wanda ke lalata ƙaƙƙarfan halayensu.

Idan sun girma ta wannan hanyar, zaku iya datse su cikin sauƙi sannan a sake sanya su.

3. Kasa Bukatun

peperomia
Bayanin Hotuna Pinterest

Kasa maras kyau da santsi shine mafi kyawun fare ku. Tun da tushen yana buƙatar isasshen iskar oxygen, ana bada shawara don haɗa ƙasa tare da perlite ko tsakuwa.

Wannan yana ƙara zubar da ƙasa kuma yana ba da damar rarraba iska daidai ta cikinsa. Hakanan yakamata a sami farantin gindi a ƙarƙashin tukunyar don magudanar ruwa.

An lura cewa ƙasa mai ɗanɗano mai acidic tare da pH na 5-6 suna samar da ganye mafi koshin lafiya da mai tushe.

4. Zazzabi da Danshi

Tun da suna cikin yanayi na wurare masu zafi, yanayin dumi da zafi sun fi so. Duk wani abu a cikin kewayon 60-80oF yana da kyau, yanayin zafi ƙasa da 30-40oF ba a ba da shawarar ba.

Duk da haka, akwai kuskuren cewa tsire-tsire na Peperomia ba zai iya rayuwa a yankunan da ke da ƙananan zafi ba.

Koyaya, ganyen su masu kauri na iya ba su damar jure wa ƙarancin zafi kuma, cikin dacewa sosai.

A matsayinka na yau da kullum, ƙananan ganye, ƙananan zafi suna buƙatar kuma akasin haka.

5. Taki

Kusan dukkanin nau'in Peperomia na iya rayuwa a rayuwarsu ba tare da fallasa takin mai magani ba; Wani nuna alama na rashin kulawa.

A haƙiƙa, ba rashin taki ba ne ke sa ganye su yi murƙushewa, ganyaye masu ɓarkewa da rashin girma, amma rashin isasshen ruwa da haske.

Koyaya, idan ƙasan tukunyar da aka zaɓa tana da ƙarancin magudanar ruwa ko shuka yana nuna alamun baƙin ciki, zaku iya ciyar da su kowane watanni 3-4 tare da takin gida mai ma'ana.

Peperomia iri | Wane nau'in nau'in nau'in nau'in tsiro ne don girma a matsayin shukar gida?

Mun ambata a farkon cewa akwai nau'ikan nau'ikan sama da 1000, amma akwai kuma waɗanda suke da kyau a matsayin tsire-tsire na cikin gida: suna da sauƙin girma, ba tsada sosai kuma suna samuwa.

Peperomia iri-iri

Bambance-bambance yana nufin daidaitawar ganye wanda a cikinsa akwai yankuna masu launi daban-daban banda kore. A wannan yanayin, su ne launuka irin su rawaya, launin toka, azurfa da duhu kore.

1. kankana peperomia

peperomia
Bayanin Hotuna Pinterest

Ba kasafai kuke haduwa da mutanen da suke kiranta da Peperomia argyreia da sunan kimiyya ba, saboda taken “ kankana” ya dace sosai.

Wannan karamin tsiro yana samun sunansa saboda ganyen sa, wanda yayi kama da harsashi na kankana: ganyen kore mai haske mai duhu kore ko ratsin azurfa yana kwance a tsaye cikin siffa mai tsauri.

Kowane ganye yana riƙe da tushe guda ja, wanda ba shi da itace a yanayi.

Tun da peperomia duk game da variegated da kore ganye, zai zama m magana game da furanni a nan (spiked koren furanni iya girma a kan wannan shuka a lokacin rani)

WaterSau ɗaya a mako
Ƙasa2 part peat da 1 part perlite babban abun da ke ciki ne don sigar tukunya
LightGefen taga mai fuskantar gabas saboda tana buƙatar haske mai haske amma kaikaice
size6-9 inci
MatsaloliGanye ya yi duhu idan babu isasshen haske

 2. Peperomia prostrata

peperomia
Bayanin Hotuna Pinterest

Peperomia Prostrata, wanda aka fi sani da "Turtle Series", mutane ne suke nomawa a gidajensu. Yana da kyau idan an rataye shi a cikin kwando ko mai shuka.

Me yasa kwando?

Domin tsire-tsire ne masu tsiro kuma suna iya girma kamar kurangar inabi har tsayin mita 1. Sun dace da tsire-tsire masu rataye na gida don ɗakunan yara, ofisoshi da ɗakunan kwana.

Launin ganyen na iya zuwa daga haske kore zuwa rawaya da koren duhu, tare da kanana da manyan ganye suna haduwa. Gabaɗaya, yayin da ganye ke girma zuwa ƙarshen itacen inabi, suna yin raguwa cikin girma.

WaterRike shuka gabaɗaya m a lokacin rani, bar ƙasa bushe kafin watering a cikin hunturu
ƘasaƘasa mai daɗaɗɗe mai kyau tare da saman simintin tsutsa
LightHasken kai tsaye kamar yawancin Peperomias
size6-12 inci
MatsaloliYawan ruwan sama na iya haifar da fitowar ganye

3. Peperomia puteolata

peperomia
Bayanin Hotuna Pinterest

Ganyen kore mai duhu na wannan tsiron suna da ratsin launin toka kuma ana kiran su da “Tsarin Radiator” ko “Tsarin kuɗin Sinawa”.

Ba kamar kankana peperomyce, guda ɗaya na iya ɗaukar ganye da yawa kuma yana da launin ja ko chestnut; Ba itace da nama ba.

Ana iya dasa shi tare da wasu tsire-tsire na gida ko nau'in Peperomia kuma a adana shi akan ɗakunan katako.

WaterSau ɗaya a mako, ruwa mai zurfi na lokaci-lokaci a wata
ƘasaƘasar da aka bushe da kyau
LightHaske kai tsaye
size8-16 inci
MatsaloliHasken rana kai tsaye yana haifar da zafin ganye

Green Peperomia

Wadannan nau'in peperomia suna da ganye masu launin kore.

4. Peperomia obtussfolia

peperomia
Bayanin Hotuna Pinterest

Wanda akafi sani da shukar roba na jarirai, tana da ganyen koren duhu masu siffa mai siffar kwai da siffa. Wasu nau'ikan suna da jajayen iyakoki a kusa da ganyen su.

Ya fito ne daga Kudancin Amirka, inda yake girma a ƙarƙashin bishiyoyi don samun abubuwan gina jiki daga faɗuwar ganye da matattun 'ya'yan itace. Kututtuka masu kauri, dogayen farare ƙafafu a bazara da tsayin daji sune alamunsa.

WaterSau ɗaya a mako amma kar a sha ruwa
ƘasaRuwan ruwa mai kyau; tukunyar ƙasa tare da gansakuka peat da wasu yashi
LightMatsakaici. Zai mutu a cikin hasken rana kai tsaye
size15-30 inci
MatsaloliRinjaye saboda yawan ruwa

5. Peperomia polybotrya

peperomia
Bayanin Hotuna Pinterest

Yanayin ya ba mu irin kyaututtuka masu ban sha'awa waɗanda ba za mu taɓa gode mata sosai ba.

Ganyen mai siffar zuciya na wannan shuka na ɗaya daga cikinsu. 'Yan asalin ƙasar Peru, suna da duhu kore a launi kuma suna ɗauke da haske mai ban sha'awa. Suna iya girma duka biyu a cikin ƙaramin tsari kuma a cikin nau'i mai yaduwa.

WaterRuwa bayan ƙasa ta bushe gaba ɗaya
ƘasaYana buƙatar ya zama ruwan sama sosai don haka tukunya ya kamata da gaske yana da rami mai magudanar ruwa
LightMai haske da kaikaice. Hasken hasken rana kai tsaye na hunturu ba shi da lahani
size8-15 inci
MatsaloliMealybugs. Yi magani tare da feshin man neem idan kun ga tabo rawaya akan ganye

6. Peperomia rotundifolia

peperomia
Bayanin Hotuna Flickr

Abin da ke bayyana wannan nau'in shine zagaye, ganyaye masu raɗaɗi waɗanda zasu iya girma sama ko a cikin tsari.

Idan kuna da nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in kiwo), shuka shi a cikin kwandon rataye,in ba haka ba tukunya. Ganyen zagaye suna girma, wasu sun fi girma wasu kuma ƙarami don ƙirƙirar haɗin "kyakkyawa".

WaterRuwa sau ɗaya a mako
ƘasaƘasa mai kyau
LightWurare masu inuwa na ɗakuna masu haske
size1 ƙafa max
MatsaloliRuwa da yawa

Sauran launuka na Peperomia

Waɗannan nau'ikan sun haɗa da ƙaƙƙarfan launukan ganye ban da kore kuma ana iya haɗa su cikin sha'awa tare da kore da bambance-bambancen tsire-tsire na peperomia.

7. Peperomia caperata

peperomia
Bayanin Hotuna Pinterest

Kuma a lokacin ne al'amura suka zo rayuwa. Wannan bambance-bambancen kuma ana kiransa da ripple peperomy saboda zurfin tsagi akan ganyen da ke sa ya zama kyakkyawa kuma na musamman. Amma ba wannan ba.

Yana da koren duhu, sanyin azurfa ko ganyaye masu launin fari waɗanda ke haɓaka kyakkyawa kuma suna ƙara jin daɗi. Jajayen ganye masu jajayen ganye a kansu suna da matuƙar faranta ido.

Su dwarf shuke-shuke da kuma daya daga cikin mafi yadu girma Peperomias. Kuna iya shuka su a cikin tukwane ko Akwatunan tsinke.

WaterRuwa bayan saman ƙasa ya bushe gaba ɗaya
ƘasaKasa mai iska mai kyau
LightSanya a cikin wani wuri mai inuwa na daki wanda ke samun hasken rana
size20 cm max
MatsaloliYawan ruwan sama na iya haifar da rubewar tushen

8. Peperomia Rosso

peperomia
Bayanin Hotuna Pinterest

Mun ruɗe don haɗa shi a cikin sashin da aka yi da shi ko kuma sashin launi kuma a ƙarshe mun zaɓi na ƙarshe.

Yana da launin kore mai duhu mai koren (ko azurfa) da jijiyoyi masu kauri a saman, da launin ja mai haske a kasa. Ana murɗa saman ganyen zuwa sama, yana ba mai kallo ma'anar ja.

Kamar kankana peperomia, tsire-tsire ne mai launi na musamman kuma ya cancanci a ajiye shi a cikin gida.

WaterRuwa kowane kwanaki 7-10
ƘasaHalf perlite da rabin peat gansakuka tare da wasu tsakuwa. Hakanan zai iya girma a waje azaman murfin ƙasa
LightMai haske da kaikaice
size8-10 inci max
MatsaloliYawan ruwan sama na iya haifar da rubewar tushen

Yaduwar Peperomia: Yadda ake sake girma sabon peperomias

Ka yi tunanin kana da shuka ɗaya kowane nau'in nau'in 8 da aka ambata a sama.

Muna fata za ku so ƙarin saboda suna da kyau sosai!

Kuna iya yada peperomies ta hanyoyi biyu.

  • tushen cuttings
  • yankan ganye

Don yin nasarar wannan tsari, dole ne ku yi la'akari da yanayi, hanyar yaduwa, cakuda ƙasa, da sassan da suka dace don zaɓar.

Koyaushe yin yaduwa a lokacin rani ko bazara, saboda to shuka zai girma sosai.

Sannan zaɓi hanyar da ta fi dacewa; Idan kuna yada variegated peperomia, je don hanyar yankan tushe, zaɓi cakuda tushen wanda ya haɗa da rabin perlite da rabin peat gansakuka, kuma a ƙarshe zaɓi mafi lafiya kuma mafi haɓaka sassa na shuka.

1. Yadawa ta hanyar yankan tushe

I. Zaɓi ƙwaya biyu zuwa uku masu lafiya kuma a yanke su a wuri mai ɗauke da ganye 4.5 cikakke.

ii. Cire ƙananan ganye, ciki har da petioles.

iii. Tsare tsattsauran tsattsauran ra'ayi ta hanyar naushi rami a cikin murfin kumfa ɗaya ko murfin neoprene.

iv. Jiƙa yankan cikin tushen hormone foda.

v. Bincika yankan bayan kwanaki 3.4 don alamun bayyanar tushen.

vi. Lokacin da kuka lura da bayyanar tushen bayan kwanaki 7-10, dasa shuki a cikin tukunyar tukunyar ta hanyar yin ramuka da tabbatar da tushen tushen gaba ɗaya.

vii. Shayar da ƙasa kuma fil yankan.

viii. Tun da peperomia yana son danshi, ya rufe yankan tare da jakunkuna masu lalata da kuma sanya su a cikin wani wuri tare da zazzabi na 60o-70o.

ix. Ɗaga jakunkuna na awa ɗaya kowace rana don inganta hanyar iska.

x. A cikin mako guda, alamun sabon girma zai fara bayyana.

xi. Bari ya girma na mako guda ko biyu sannan a tura shi zuwa babban akwati mai girma.

2. Yadawa ta hanyar yankan ganye

I. Yaduwa ta hanyar yankan ganye ba haka bane.

ii. Ɗauki ganye daban-daban guda biyu ko uku kuma a ajiye su a cikin hular kwalba ko neoprene ta hanyar yanke su.

iii. Jiƙa su a cikin tushen foda. Yankan ganye suna ɗaukar tsawon lokaci don shirya tushen fiye da yankan tushe.

iv. Sai kawai a dasa su a cikin tukunyar tukunyar lokacin da kuka ga harbe huɗu zuwa biyar suna fitowa daga petiole.

v. Shayar da ƙasa gaba ɗaya ta yadda za a sami ruwan da ba a sha ba.

vi. Rufe ganye da jakunkuna na filastik kamar yadda kuke yi don yankan kara.

vii. Ba duk cuttings bukatar bunkasa tushen.

viii. Wadanda suke yin, a hankali canja wurin zuwa babban tukunyar girma bayan makonni 3.4.

Matsaloli & Cututtuka a cikin Shuka Peperomia

Ba za mu iya barin ku kadai ba ta hanyar cewa waɗannan tsire-tsire ne masu ƙarancin kulawa, masu sauƙin girma.

Har yanzu akwai matsaloli da matsaloli da yawa game da waɗannan injinan roba. Kuma ba za mu bar wani dutse ba don mu ba ku labarin su.

1. Abubuwan da suka shafi tunanin mutum

i. Ganyen zube

peperomia
Bayanin Hotuna Pinterest

Kamar kowane tsire-tsire na cikin gida, ganye maras kyau suna zama tushen faɗakarwa ga mazauna, musamman idan an rataye ƙananan tsire-tsire kamar Peperomia a cikin falo ko ɗakin kwana inda za'a iya ganin su cikin sauƙi.

Dalilin shine karkashin ruwa. Mun ambata cewa waɗannan tsire-tsire suna buƙatar shayarwa sau ɗaya kawai a mako, amma idan kun kula da wannan gata kuma ku bar saman 2-3 ″ na ƙasa don bushewa na ɗan lokaci, ganyen zasu fara faɗuwa.

Wani maganin wannan matsala shine jiƙa:

Sanya tukunya a cikin baho ko kwandon ruwa kuma ba da damar shuka ya sha ruwan daga ƙasa. Rike cikin wannan yanayin na tsawon mintuna 45 kuma saka yatsanka cikin ƙasa don jin damshin.

ii. Ganyen suna juyawa rawaya

peperomia
Bayanin Hotuna Picuki

Babban dalilin wannan yanayin shine yawan ruwa. Idan kuna da yara waɗanda suke da tausayi ga shuka, ko kuma idan ku da kanku kuna da kirki don shayar da shi kowace rana, ku kasance cikin shiri don fuskantar kiɗan!

Kwari kamar mites gizo-gizo da mealybugs na iya zama sanadi na biyu. Ta hanyar ɓoyewa a ƙarƙashin ganyen, za su iya sha ɗanɗanar ganyen mai raɗaɗi kuma su sa su zama rawaya.

Don magance irin wannan ganye, ya kamata a fesa maganin kwari na botanical ko man neem.

iii. Curling ganye

peperomia
Bayanin Hotuna Pinterest

Leaf curl yawanci yakan faru ne saboda rashin sinadarin calcium a cikin ƙasa. Karancin Calcium yana faruwa idan ƙasa tana da acidic ko kuma idan kun shayar da shuka.

Zaka kuma iya amfani 20 20 20 taki (daidai rabbai na nitrogen, phosphorus da potassium) su hana shuka daga sha wuce haddi alli kuma ta haka ne don rama ga rashi a cikin ƙasa.

iv. Tsarin girma mara daidaituwa

Ba za mu iya jaddada wannan isa ba:

Tushen Peperomia yana da bakin ciki sosai kuma cikin sauƙin lalacewa.

Kuma yawan ruwa shi ne babban dalilin rubewar tushen. Tsire-tsire za su nuna ƙimar girma mara daidaituwa tare da 'yan ganye masu girma da lafiya fiye da sauran.

Wani dalili na wannan rashin tabbas na iya kasancewa yawan amfani da takin zamani. Ya kamata ku yi takin ƙasa kawai idan kun ji jinkirin girma ko kuma idan wasu masana sun ba da shawarar ta. Ba a ba da shawarar ƙara taki kowane wata biyu ba.

2. Abubuwan da suka shafi kwari

i. Mealybugs

peperomia
Bayanin Hotuna Pinterest

Suna bayyana azaman fararen fata a cikin jijiya na ganye kuma suna iya rage saurin girma. Idan ba a kula da shi na dogon lokaci, shuka zai iya bushewa kuma ya mutu.

Maganin da aka ba da shawarar shine fesa maganin kashe kwari ko maganin kashe kwari a bangarorin biyu na ganye.

ii. Thrips

peperomia

Thrips ƙananan kwari ne masu launin fari, launin ruwan kasa da kore. Suna da jiki siriri kuma ana iya gane su ta hanyar gashin da ke kewaye da jikinsu. Cututtukan suna sa ganye suyi murzawa su zama nakasa.

Don kawar da su, an fi son fesa maganin kwari. Idan kina son wani abu mai karfi sai ki hada man neem da shi.

iii. Mites

peperomia
Bayanin Hotuna Pinterest

Mites sune arthropods kuma suna iya zuwa ba a gane su ba har sai lalacewar ta yi tsanani. Alamomin hare-haren mite (musamman mites gizo-gizo a cikin yanayin peperomies) sune launin rawaya na ganye, jajayen gefuna da raƙuma a cikinsu.

Fesa shukar da sabulun kwari ko maganin kwari don kashe wadannan kwari masu cutarwa.

iv. Tsutsotsi

peperomia

Idan ka ga ramuka a cikin ganyayyaki, a bayyane yake cewa wannan aikin tsutsotsi ne. Ana iya gano su don haka zaka iya jefar da su cikin sauƙi zaɓi, amma wannan ba koyaushe yana yiwuwa ba.

Don haka za ku iya fesa man neem, ruwan vinegar (cokali 2 na vinegar a kowace lita 4 na ruwa) ko cakuda sabulu mai laushi gauraye da ruwan dumi.

3. Cututtukan Fungal & Virus

i. Phyllosticita ganye tabo

Tabo mai launin ruwan kasa ko baƙar fata na iya fitowa akan waɗannan tsire-tsire, musamman akan kankana peperomia, inda suke bayyana a gefen leaf.

Irin wannan ganyen ya kamata a gaggauta magance shi domin cutar fungal ce kuma tana iya yaduwa zuwa shuka idan ba a kula da ita ba. Cire ganyen da aka shafa tare da petioles daga shuka.

ii. Pythium

Alamomi guda biyu yakamata su gargaɗe ku game da rotium rot:

Ga ƙananan tsire-tsire, baƙar fata ta fara bayyana tsakanin petiole da kara.

Ga tsofaffin tsire-tsire, baƙar fata yana bayyana akan tushe a matakin ƙasa.

A cikin wannan cuta, saiwoyin ya zama baki kuma a ƙarshe ya mutu. Don guje wa wannan, koyaushe yi amfani da sabbin tukwane da cakuda tukunya don dasa nau'in. Idan ka ga baƙar fata a cikin ganyen, sai a raba su da shuka don kada su cutar da wasu sassa.

iii. Cercospora leaf spot

Fitowar launin ruwan kasa zuwa baki suna bayyana a saman ganyen biyun, amma yawanci a bayan ƙasa. Idan yanayin ya tsawaita, ganyen na iya yin tururuwa kuma su lalace.

Don kauce wa wannan yanayin fungal, ko da yaushe saya lafiya shuke-shuke daga gandun daji da kuma amfani da sabo ne, haifuwa ƙasa. Peperomia obtussfolia ya fi kamuwa da wannan cuta.

iv. Spot Spot

Tsire-tsire masu cutar da zoben zobe da farko suna da tabo masu haske waɗanda sannu a hankali suka bazu zuwa launin ruwan kasa, da ratsi masu kyau waɗanda ke karkatar da ganye.

Yankin ganyen da wannan cuta ya shafa zai sami launi mai haske fiye da sashin lafiya. Idan akwai dige-dige da layukan, za su yi launin ruwan kasa kuma ba za su karkatar da siffar ganyen ba, amma idan sun yi yawa sai ta yi.

Babu magani ga wannan yanayin; Kuna buƙatar cire ganye masu cutar da sassan shuka.

Haka ne, amma ya kamata ku tabbatar cewa shuka yana da lafiya kuma ba shi da kwari kafin siyan.

Yadda Ake Siyan Peperomias

peperomia
Bayanin Hotuna Pinterest

Lokacin siyan waɗannan tsire-tsire na cikin gida, abubuwan da ke gaba yakamata su bayyana a cikin zuciyar ku:

  1. Ya kamata ya kasance ba tare da kowace cuta ko wasu yanayi masu cutarwa kamar ganyen rawaya, tabo baƙar fata, harin mealybug ko wilting.

Tabbatar duba saman ganyen biyu don kowane alamun cututtuka ko cututtuka.

  1. Sayi daga mashahuran kiwo, gandun daji ko dandamali na kan layi. Kodayake shagunan kamar eBay, Amazon, da Etsy suna sayar da tsire-tsire masu inganci na Peperomia, ana ba da shawarar siye daga wuraren gandun daji koyaushe.
  2. Waɗannan tsire-tsire masu kore kore ba za su iya tsira da ƙarancin yanayin zafi ba, don haka saya su daga gidan gandun daji wanda ke kiyaye su cikin yanayi mai dumi da ɗanɗano.

Akwai yuwuwar lalacewar shukar ta yi amma ba a gani akan sassan shuka a lokacin siye.

Ƙarshen layi

To wannan ta wurin mu ne. Yanzu lokacin ku ne. Raba blog ɗin tare da abokanka waɗanda ke neman tsire-tsire na cikin gida mai sauƙi kuma yin sharhi a ƙasa akan abubuwan da kuka samu tare da Peperomias.

Tabbatar duba sauran namu aikin lambu articles.

Hakanan, kar a manta da pin /alamar shafi kuma ziyarci namu blog don ƙarin ban sha'awa amma na asali. (Vodka da ruwan inabi)

Leave a Reply

Get o yanda oyna!